สินสมรส ทำอย่างไรให้เป็นสินส่วนตัวคะ? (ซื้อมาเอง)

โดย: ปาริสา [IP: 171.98.76.xxx]
เมื่อ: 2021-03-07 03:46:13
ซื้อคอนโดด้วยเงินตัวเอง สามีก็รู้ค่ะ ดาวน์ก่อนแต่ง แต่ดันไปรับโอนหลังแต่งงานไม่กี่วัน

คือมัวจัดการเรื่องแต่งงานด้วยเลยไม่ได้คำนึงเรื่องสถานะทรัพย์สินว่าจะเป็นสินสมรส

ทีนี้อยากทำให้มันเป็นสินส่วนตัวของเราค่ะ อยากสบายใจ เผื่อวันนึงเราตายไป แม่และลูก(อนาคต)จะได้รับเต็มๆแบบไม่ต้องแบ่งกับฝ่ายสามี

หรือหย่ากับสามี

มีวิธีไหนบ้างคะ

ลองคิดดูเล่นๆว่า

1. ไปโอนให้แม่ (ให้สามีไปเซ็นรับรองให้เนื่องจากเป็นสินสมรส) แล้วต่อมาให้แม่โอนกลับมาให้เราอีกทีแบบแม่ให้ลูกแบบนี้ได้ไหมคะ?

2. ถ้าทำได้ พอแม่โอนกลับมาให้เราถึงแม้ระหว่างสมรส แต่จะเป็นทรัพย์สินส่วนตัวของเราคนเดียวใช่ไหมคะ

มีวิธีไหนอีกไหมคะ ที่จะทำให้คอนโดนี้เป็นสินส่วนตัว

ปล สถานะแม่คือหย่าขาดกับพ่อนะคะ

ชื่อผู้ตอบ:

Visitors: 630,190