โดนหักค่าจ้าง เพราะการลาป่วย

โดย: ล่าม ภาษาญี่ปุ่น [IP: 118.175.176.xxx]
เมื่อ: 2020-07-22 13:34:22
สอบถามหน่อยคับ กระผมทำงานเป็นล่าม ภาษาญี่ปุนให้กับบริษัทผลิตอะไหร่รถยนต์แห่งหนึ่งย่านบางบ่อ สมุทรปารการ เมื่อวันที่20 ธันวาคม 2019 ในตอนเช้าเวลาประมาณ 7.30 กระผมได้ถูกรถชนท้ายในขณะที่รถจอดติดไฟแดงอยู่ ส่งผลให้หัวเข่าของกระผมไปกระแทกกับคอนโซนหน้ารถอย่างแรง ทำให้เอ็นไข้วหน้าขาด หมอนรองกระดูกฉีก ทำให้ต้องได้รับการผ่าตัด และพักรักษาตัว 1เดือน ก่อนการผ่าตัดกระผมมีการแจ้งล่วงหน้ากับทางบริษัทแล้วประมาณ 1เดือนหลังจากเกิดอุบัติเหตุ พอครบกำหนดพักฟื้น กระผมกลับมาทำงาน และได้รับเงินเดือนไม่เต็มโดนหักจากนายจ้างอ้างว่าลาป่วยไม่ได้ใช้งานในส่วนของค่าภาษาจึงถูกหัก

ในกรณีเช่นนี้สามารถเอาผิดนายจ้างได้หรือไม่ครับ...และต้องทำอย่างไรคับ

ชื่อผู้ตอบ:

Visitors: 630,434