คดีที่เคยยอมความสามารถฟ้องอีกรอบได้ไหม

โดย: Mira [IP: 223.24.92.xxx]
เมื่อ: 2020-05-23 08:26:36
เนื่องจากผมเคยทำใบหย่าปลอมเล่น ๆ แต่เก็บไว้ในคอมพิวเตอร์ แต่แฟนผมเค้ามาเห็น แล้วส่งไปให้ภรรยาเก่าผมดูในแชทไลน์ แต่หลังจากนั้นเราไปทำการไกล่เกลี่ยยอมความที่ สน มีเอกสารบันทึกประจำวันไว้เป็นหลักฐาน ต่อมา ภรรยาเก่าผมได้ไปแจ้งความผมในข้อหาปลอมแปลงเอกสาร และเอาข้อมูลอันเป็นเท็จลงในระบบคอมพิวเตอร์ ตอนนี้อยู่ชั้นอัยการ

ที่ผมอยากถามคือ

1.ที่เราไปทำเรื่องขอไกล่เกลี่ย ยอมความกันมันใช้ไม่ได้เหรอคับ

2.ที่อัยการขอเลื่อนนัด (เนื่องจากให้ตำรวจหาข้อมูลเพิ่มเติม แต่ตำรวจบอกไม่มีอไรจะให้แล้ว ) แบบนี้มีโอกาสที่อัยการจะสั่งยกฟ้องรึปล่าวคับ

3.ถ้าหากขึ้นศาล ผู้พิพากษา จะเรืยกปรับเงินเต็มจำนวนของค่าปรับ ตามบทลงโทษรึเปล่าคับ

ชื่อผู้ตอบ:

Visitors: 630,263