ผูู้ซื้อขาดส่งค่างวดรถ ผู้ค้ำจะโดนอะไรไหม

โดย: เจเจ [IP: 171.7.125.xxx]
เมื่อ: 2018-09-27 20:22:05
สวัสดีครับ คือผมไปค้ำประกันซื้อรถจักรยานยนต์ให้เพื่อน แต่ผู้ซื้อไม่ยอมจ่ายค่างวด (คือประมาณจ่าย 1 เดือน เว้น 3 เดือนจ่ายอีกที) รวมทั้งหมด 16 งวด ที่ยังค้างช้ำระ // ไฟแนนเลยโทรมาแจ้งเราชึ่งเป็นผู้ค้ำ ว่าให้บอกผู้ซื้อให้เอารถไปคืน เพราะไม่อยากให้เราเดือนร้อนจากการเป็นคนค้ำประกัน (ไฟแนนบอกจะส่งฟ้องแล้ว ให้เวลาเรา 3 วัน) ผมอยากจะทราบว่า ถ้าเราสามารถให้ผู้ซื้อ (เพื่อนผม)เอารถไปส่งคือไฟแนนได้, หรือถ้าผมเป็นคนเอารถไปคืนเอง ผมซึ่งเป็นคนค้ำประกันจะยังมีผลตามมาอยู่หรือป่าวครับ

ชื่อผู้ตอบ:

Visitors: 630,425