พรทิพย์

โดย: พรทิพย์ [IP: 202.183.201.xxx]
เมื่อ: 2018-09-20 11:13:40
สวัสดีค่ะ

รบกวนปรึกษาขอคำแนะนำเรื่องการซื้อขายที่ดินค่ะ

เนื่องด้วยคุณตาและคุณยายมีที่ดิน1ไร่ ปัจจุบันคุณตาเสียชีวิตแล้วและยังไม่ได้มีการแต่งตั้งผู้จัดการมรดกแต่อย่างไร โดยขณะนี้ทางคุณยายมีความต้องการที่จะขายที่ดินดังกล่าวเพือนำเงินมาไว้ใช้รักษาตัวโดยลูกทั้ง5คนยินยอมและพร้อมไปเซ็นยืนยันที่กรมที่ดินในการซื้อขาย

กรณีดังกล่าวอยากทราบว่าต้องแต่งตั้งคุณยายเป็นผู้จัดการมรดกก่อนหรือไม่ค่ะ หรือสามารถทำเรื่องซื้อขายพร้อมกับลูกๆทั้ง5คนไปเซ็นยินยอมที่กรมที่ดินได้เลยโดยไม่ต้องแต่งตั้งคุณยายเป็นผู้จัดการมรดกก่อน

รบกวนขอคำแนะนำด้วยค่ะ

ขอบคุณมากค่ะ

ชื่อผู้ตอบ:

Visitors: 630,593