เรื่องมรดกครับ

โดย: จักรินทร์พัฒน์ [IP: 182.232.196.xxx]
เมื่อ: 2017-01-26 01:04:05
แบบว่าพ่อผม อยุ่กะแม่ผมจดทะเบียน มีลูกด้วยกัน 3 แลัวพ่อก้อจดทะเบียนหย่ากะแม่ผม ไปมีเมียใหม่จดทะเบียน แล้วตอนนี้ พ่อผม เสีย แล้วตอนอยุ่กะเมียใหม่ จะซื้ออะไร หรือทำอะไร เปนชื่อของเมียใหม่ สรุปแล้ว ของทุกอย่าง เป็นชื่อของเมียใหม่หมดเลย แล้วพ่อผมเสีย หลังจากเสร็จงาน ก็ต่างตนต่างแยกย้ายกันไปไม่ได้คุยหรือตกลงเรื่องมรดก จนเวลาล่วงเข้าปัจจุบันเป็นเวลา3ปีแล้วครับ ผมก้อไม่ได้หรือสามารถเรียกร้องอะไรได้เลยใช่ไหมครับ แม่ใหม่แกก็เงียบครับ พอถามไปก็อ้างโน่นอ้างนี่ แบบนี้ผมจะทำยังไงได้ครับ แล้วถ้าผมจะเรียกร้อง และดำเนินการได้ที่ใหนครับ แล้วมีเวลากำหนดไหมครับว่าต้องภายในกี่วัน

(พ่อไม่ได้ทำพินัยกรรมยกให้หรือตัดใคร)

(สงสัยครับ ทรัพยที่พ่อชื้อไห้เปนชื่อเมียใหม่กับทรัพยที่ทำพินัยกรรมยกให้ก่อนตาย เหมือนหรือต่างกันยังไงครับ มีผลเกี่ยวกับมรดกไหมครับ แล้วการโอนให้ก่อนตายนับเป็นมรดกหรือไม่ครับ)

ฃอบคุณล่วงหน้าครับ

ชื่อผู้ตอบ:

Visitors: 630,509