สามีจงใจละทิ้งร้างเกิน5ปีไม่ส่งเสียเลี้ยงดูภรรยาเท่าที่ควร

โดย: หนูเล็ก คลาร์คสัน [IP: 49.237.9.xxx]
เมื่อ: 2022-12-19 12:47:34
สวัสดีค่ะดิฉันอยาจะขอสอบถามปัญหาเกี่ยวกับค่าเลี้งดูภรรยาค่ะดิฉันแต่งงานกับสาวมีชาวอังกฤษและใด้จดทะเบียนสมรสถูกต้องตามกฏหมายของไทยและอังกฤษมีใบรับรองจากกระทรวงต่างประเทศแต่สามีดิฉันไม่ใด้ส่งเสียดิฉันมาใด้ประมาณ7-8ปีดิฉันจะต้องยื่นขออำนาจจากศาลรึเปล่าค่ะเพื่อที่จะให้ทางสามีให้การดูแลแก่ตัวดิฉันอยู่ที่เมืองไทยค่ะและไม่ใด้ทำงานมีเงินเดือนเลยดิฉันจึงอยากขอคำแนะนำจากทุกๆท่านค่ะบอขอบพระคุณใว้ล่วงหน้านะค่ะที่สละเวลาอ่านและให้ความช่วยเหลือดิฉันค่ะ
#1 โดย: น.ส. โฉมยงค์ จันไทย [IP: 49.229.242.xxx]
เมื่อ: 2023-06-17 14:01:19
อยากได้ความยุติธรรม
คือเราคบกันมา1-2ปีแต่แฟนเราได้ไปเปนทหารกลับมาจากได้ลารอบแรกเราไม่ได้คุมกำเหนิด ที่นี้ได้เดือนสองเดือนเราเริ่มท้อง ก็รุ้ว่าตั้งท้องเลยปรึกษาแฟนแฟนบอกจะรับบอกจะรีบบอกผู้ใหญ่มาจัดการสู่ขอให้แต่ก็เงียบปล่อยปะละเลยแฟนเริ่มเปลี่ยนไปเลยมีเหตุทะเลาะคือเรามีอีเมลดูทางจีพีเอสได้เรารับรุ้มาตลอด เราก็ทำใจทีนิพอคลอดเรารับไม่ได้
เขาหาว่าเรามีคนใหม่ทั้งๆที่ตั่วเอฝก็ตั้งใจให้เปนแต่เเรก
เเล้วก็หนีหายไปมีใหม่ไม่ส่งไม่รับเลี้ยงดูเหลือแต่นามสกุลที่เหลือติดตัวน้อง น้องอายุได้5เดือนแขงเเรงหน้าเหมือนเขามากๆๆ เลาลำบากมากต้องเลี้ยงคนเดียว ทางพ่อแม่ทางญาติเขาก็ไม่สนใจว่าจะเปนยังไง เลยอยากขอคำปรึกษาหน่อยค่ะฝากน้องไว้กับตายายบางวันเราก็ไปหารับจ้างหาเงินเลี้ยงน้องคนเดียวบ้างทั้งนมแพมเพิสของใช้น้องบางวัน็ไม่ได้กินข้าวเกบเงินไว้ชื้อนมน้องกินนมผงมาแต่เกิด อยากได้รับการช่วยเหลือค่ะ

ชื่อผู้ตอบ:

Visitors: 630,689