google-site-verification: google988c9a26901231a3.html

เลิกบริษัทอย่างไร ? ไม่ต้องชำระบัญชี

         แน่นอนครับ เมื่อธุรกิจมันเดินต่อไปไม่ได้ เพราะมันเจ๊ง มันขาดทุน จึงหนีไม่พ้นที่ต้องเลิกกิจการ ปิดบริษัท ซึ่งโดยปกติทั่วไปแล้ว เมื่อมีการเลิกบริษัทจำกัด ต้องมีการชำระบัญชี ตามประมวลกฎหมายแพ่งและพาณิชย์มาตรา 1247 ถึงมาตรา 1273  ซึ่งกระบวนการก็ไม่ใช่ง่ายๆ จนบางคนถึงขนาดว่าไม่ทำอะไรละ ปล่อยทิ้งไปเลยก็แล้วกัน 555 แล้วถามว่ามีทางไหนหรือเปล่าที่จะเลิกหรือปิดบริษัทโดยไม่ต้องชำระบัญชีให้ยุ่งยาก ถ้าถามนักบัญชีทั่วๆไปเขาคงพูดเป็นเสียงเดียวกันว่า “ไม่มีทาง” แต่ถ้าถามนักกฎหมาย ก็จะบอกว่า “มันก็พอจะมีทางนะครับ” 555  ซึ่งวิธีการนั้นก็คือ “ฟ้องให้บริษัทล้มละลาย” ยังไงล่ะ แต่ต้องมีเหตุการณ์หรือองค์ประกอบดังนี้

1)    กรณีต้องปรากฏว่าบริษัทเป็นหนี้กรรมการ หรือ ผู้ถือหุ้น หรือ เจ้าหนี้ (ซึ่งต้องเป็นหนี้ที่มีอยู่จริง) เกินกว่า 2 ล้านบาท

2)    บริษัทไม่มีทรัพย์สินเพียงพอที่จะชำระหนี้นั้นได้ (ต้องตรวจสอบตามงบการเงิน)

3)    เจ้าหนี้ซึ่งเป็นกรรมการ หรือ ผู้ถือหุ้น หรือ เจ้าหนี้นอกระบบนั้นสามรถยื่นฟ้องคดีแพ่งเพื่อบังคับชำระหนี้  และเมื่อตรวจสอบทรัพย์สินของบริษัทแล้ว ไม่มีทรัพย์สินเพียงพอที่จะชำระหนี้ เจ้าหนี้นั้นสามารถยื่นฟ้องให้บริษัทล้มละลายได้ ตามมาตรา 8 (5) และมาตรา 9 พระราชบัญญัติล้มละลาย พ.ศ.2483

4)    เมื่อบริษัทล้มละลาย ถือว่าบริษัทนั้นเลิกกันตามประมวลกฎหมายแพ่งและพาณิชย์มาตรา 1236 (5) โดยที่ท่านไม่ต้องเรียกประชุมผู้ถือหุ้นเพื่อลงมติพิเศษให้เลิกบริษัท (ถือว่าบริษัทเลิกโดยผลของกฎหมาย)

5)    ตามประมวลกฎหมายแพ่งและพาณิชย์มาตรา 1247 กำหนดให้การชำระบัญชีในกรณีที่ห้างหุ้นส่วนหรือบริษัทใดล้มละลาย การชำระบัญชีให้เป็นไปตามกฎหมายล้มละลาย ซึ่งในคดีล้มละลาย ในการจัดการทรัพย์สินของบริษัท หรือ การชำระบัญชีของบริษัท การชำระหนี้ของบริษัทภายหลังจากบริษัทล้มละลายแล้วนั้น  ย่อมตกเป็นอำนาจของเจ้าพนักงานพิทักษ์ทรัพย์แต่เพียงผู้เดียวที่จะเข้ามาจัดการ ตามมาตรา 22 พระราชบัญญัติล้มละลาย พ.ศ.2483 เพียงเท่านี้ท่านก็ไม่ต้องเป็นผู้ชำระบัญชีของบริษัท เพียงแต่ต้องให้ความร่วมมือกับเจ้าพนักงานพิทักษ์ทรัพย์ ในการให้ถ้อยคำ และ การส่งมอบบรรดาสรรพเอกสารของบริษัท

 

         By : ทนายนำชัย  ปรึกษากฎหมาย โทร 086-3314759

เพิ่มเพื่อน

แบบฟอร์มปรึกษากฎหมาย/คดีความ

กรุณากรอกข้อมูลให้ครบถ้วน ทีมงานจะตอบคำถามท่านภายใน 3 วัน

ชื่อผู้ตอบ:

Visitors: 122,465