google-site-verification: google988c9a26901231a3.html

ตอนที่ 17 นายจ้างจะต้องคืนเงินประกันการทำงานให้กับลูกจ้างเมื่อใด ?

ตามกฎหมายแรงงาน โดยหลักแล้ว ห้ามไม่ให้นายจ้างเรียกเงินหรือหลักประกันการทำงานจากลูกจ้าง เว้นแต่งานบางประเภทเท่านั้นที่กฎหมายอนุญาตให้นายจ้างเรียกเงินหรือหลักประกันจากลูกจ้างได้ แต่ก็มีปัญหาต่อไปว่า เมื่อนายจ้างเรียกหลักประกันหรือเงินประกันจากลูกจ้างแล้ว เมื่อสัญญาจ้างสิ้นสุด นายจ้างต้องคืนเงินประกันแก่ลูกจ้างเมื่อใด นายจ้างบางรายทำสัญญากับลูกจ้างหรือบางรายกำหนดไว้ในข้อบังคับหรือระเบียบเลยว่าจะคืนเมื่อพ้นกำหนด 4 เดือน หรือ 6 เดือน หรือ 1 ปี อย่างนี้เป็นต้น ถามว่าทำได้หรือไม่ มาดูหลักกฎหมายกันครับ

พรบ.คุ้มครองแรงงาน พ.ศ.2541 มาตรา 10 วรรคสอง กำหนดว่า “ในกรณีที่นายจ้างเรียกหรือรับหลักประกัน หรือทำสัญญาประกันกับลูกจ้างเพื่อชดใช้ความเสียหายที่ลูกจ้างเป็นผู้กระทำ เมื่อนายจ้างเลิกจ้าง หรือลูกจ้างลาออกหรือสัญญาประกันสิ้นอายุให้นายจ้างคืนหลักประกันพร้อมดอกเบี้ย ถ้ามี ให้แก่ลูกจ้างภายในเจ็ดวันนับแต่วันที่นายจ้างเลิกจ้างหรือวันที่ลูกจ้างลาออก หรือวันที่สัญญาประกันสิ้นอายุ แล้วแต่กรณี”

คำพิพากษาศาลฎีกาที่ 5331/2550 “ระเบียบการค้ำประกันพนักงานของนายจ้างกำหนดการคืนเงินประกันการทำงานภายใน 4 เดือน และ 6 เดือน หลังจากวันทำงานสุดท้าย ขัดต่อมาตรา 10 วรรคสองที่กำหนดให้นายจ้างคืนเงินประกันการทำงานให้แก่ลูกจ้างภายใน 7 วันอันเป็นกฎหมายที่เกี่ยวด้วยความสงบเรียบร้อยของประชาชน นายจ้างไม่อาจอ้างสิทธิตามประกาศดังกล่าวได้ เมื่อนายจ้างไม่คืน จึงต้องเสียดอกเบี้ยในเงินประกันในอัตราร้อยละ 15 ต่อปี ตามมาตรา 9 วรรคหนึ่ง”

สรุปว่า ต้องคืนภายใน 7 วันนะครับ ไม่งั้นนายจ้างมีความผิดต้องเสียดอกเบี้ย หรือ ดีไม่ดีอาจมีเงินเพิ่มอีกส่วนหนึ่งต่างหาก ถ้ามีลูกจ้างรายสองรายก็อาจไม่เท่าไหร่แต่ถ้ามีหลายสิบหลายร้อยคนก็ลองคิดดูว่าจะเป็นเงินสักกี่มากน้อย

 

By ทนายนำชัย  ปรึกษากฎหมาย โทร 086-3314759 หรือ แอดไลน์ @closelawyer 

เพิ่มเพื่อน

แบบฟอร์มปรึกษากฎหมาย/คดีความ

กรุณากรอกข้อมูลให้ครบถ้วน ทีมงานจะตอบคำถามท่านภายใน 3 วัน
#1 โดย: Kaito [IP: 124.122.38.xxx]
เมื่อ: 2019-03-24 12:26:40
สอบถาม หากนายจ้าง ให้เขียนหนังสือยินยอม เรียกเก็บเงินค้ำประกัน ไปแล้ว 3000 และเก็บเพิ่ม อีกเดือนละ 1000 จนครบ 10000 และหากต้องการเงินประกันคืนได้ ต้องแจ้งออกล่วงหน้า 30 วันถึงจะได้คืน แต่ถ้าทำงานยังไม่ครบ 6 เดือน ก็จะถูกยึดเงินประกัน 1000 บาทด้วย แบบนี้นายจ้างทำกับลูกจ้างได้หรือเปล่า

และหากลาออกก่อน 30 วัน นายจ้างจะยึดเงินประกันเราได้ไหมครับ
#2 โดย: Ito [IP: 180.180.218.xxx]
เมื่อ: 2019-06-18 17:29:25
สอบถามครับ
แล้วเงินประกันที่บริษัทคืนให้พนักงานนี้ ถือว่าเป็นเงินได้ของพนักงานหรือไม่ครับ
และบริษัทจะหักภาษี ณ ที่จ่าย เงินส่วนนี้ (ซ้ำอีก)ได้หรือไม่ครับ

บริษัทมีนโยายคืนเงินประกันที่หักจากเงินเดือนพนักงานเอาไว้ตั้งแต่ตอนเริ่มทำงาน คืนให้พนักงานครบตามจำนวนที่ได้หักไว้ โดยไม่ต้องรอจนกว่าจะลาออก
แต่บริษัท นำเงินส่วนนี้รวมเข้าเป็นรายได้ของพนักงาน และทำการหักภาษี ณ ที่จ่าย ทำให้พนักงานได้รับเงินคืนไม่ครบจำนวน
ถามว่าบริษัทนี้ทำถูกต้องหรือไม่อย่างไร ครับ
#3 โดย: oouu2515 [IP: 223.24.187.xxx]
เมื่อ: 2019-06-19 18:18:33
อย่ากทราบว่าบริษัทร์ได้หักเงินประกันพนักงาานทุกคนคนละ5000บาทหักเดือนละ500บาทเราลาออกเข้าบอกว่าจะคืนเงินให้พานใน1เดือนถึงเดือนแล้วก็ยังไม่คืนเราต้องแจ้งใครค่ะ
#4 โดย: Ratcha [IP: 58.8.153.xxx]
เมื่อ: 2019-08-09 10:54:15
บริษัทเรียกเก็บเงินประกัน 2000 บาท และพนักงานได้ลาออกแต่ไม่ได้แจ้งลาออกล่วงหน้าจะได้รับเงินประกันคืนหรือไม่ค่ะ
#5 โดย: เรื่องคืนเงินประกันงาน [IP: 182.232.140.xxx]
เมื่อ: 2019-09-06 14:41:37
ของผมออกมาเป็นเดือนแล้วยังไม่ได้เลย
ถามไปเขาบอกว่าเดี๋ยวดูให้ ไม่ลืมหรอก พี่ยุ่งอยู่ ผมว่าจะร้องกรมคุ้มครองแรงงาน
#6 โดย: อ๊อฟ [IP: 124.122.198.xxx]
เมื่อ: 2019-10-02 19:22:22
..ส่งใบลาออก8​ สิงหาคม​ 31​ สิงหาคมได้รับเงินเดือนสุดท้ายพร้อมกันเงินที่หักไว้เป็นค่าประกันเดือนล่ะ1000บาทจำนวน3เดือน​ ​แต่ไม่ได้รับเงินปะกันที่หักไว้3000บาทคืน.. พอวันที่2กันยายนสอบถามบริษัทอ้างว่าออกก่อนกำหนดจะไม่ได้รับเงินคืน​ แต่เราไม่ยอมสุดท้ายมาได้รับคืนในวันที่30กันยายนแต่ได้แค่1282บาท​ โดยไม่ได้แจ้งแก่เราให้รุ้เลยว่าทำไมถึงได้เท่านี้​ พอสอบถาม​ไป​ ตั้งแต่เช้า​ ได้คำตอบอีกทีตอน2ทุ่ม​คือพิมพ์ข้อความส่งมาบอกทางไลน์ว่า.. หักค่าพัสดุหายเมื่อวันที่12มิถุนายน​ กับวันที่19 กรกฎาคม​ หักค่าหูฟัง​ แต่ไม่แสดงหลักฐานให้เราเห็นเลยสักอย่าง.. ว่าเราต้องหักเงินเราเพื่อชดใช้จริง​.***คือคนที่ออกก่อนกำหนดไม่เคยมีใครได้เงินคืนเลยเพราะบริษัทอ้างว่าทำตามสัญญาที่กรอกไว้ตอนสมัคร..แบบนี้จะทราบได้ยังไงครับว่าสมควรหักเงินออกเพื่อคืนให้บริษัทจริง...เพราะถามเขาก้อแค่บอกว่ามันมีอยุ่ในระบบแค่นี้เอง...

ชื่อผู้ตอบ:

Visitors: 233,904