อยากทราบขอบเขตของการค้ำประกันโดยใช้ที่ดิน

โดย: พอมีพอกิน [IP: 1.4.206.xxx]
เมื่อ: 2019-08-10 08:19:38
กรณีนี้คือน้องใช้ของวงเงินกับธนาคารและขอให้ดิฉันช่วยนำที่ดินไปค้ำประกันหนี้ ต่อมาน้องชายติดปัญหาส่งมอบงานไม่ได้ เก็บเงินไม่ได้และยื่นฟ้องผู้จ้างอยู่ ในขณะเดียวกันก็เจรจาขอปรับโครงสร้างหนี้กับธนาคาร แต่ก็ยังไม่สามารถชำระหนี้ได้ ธนาคารจึงมอบหมายให้ทนายส่งจดหมายแจ้งมายังดิฉันให้ติดต่อชำระหนี้และถอนหลักทรัพย์ ดิฉันคงไม่มีความสามารถขนาดนั้นแน่ ขอถามว่า

1.ดิฉันต้องทำอย่างไรกับกรณีนี้

2.ถ้าเรื่องถูกส่งฟ้องจะถูกยึดทรัพย์เฉพาะสินทรัพย์ที่ใช้ค้ำประกันเท่านั้นใช่ไหมคะ และถ้ายึดทรัพย์ที่ค้ำประกันไปขายทอดตลาดแล้วยังไม่พอชำระหนี้จะมาบังคับหนี้กับดิฉันหรือเปล่าคะ

ชื่อผู้ตอบ:

Visitors: 630,754