รับจำนองที่ดินไว้

โดย: วิเชียร [IP: 223.206.245.xxx]
เมื่อ: 2018-11-21 18:01:14
ผมรับจำนองที่ดินไว้ โดยไปทำที่สำนักงานที่ดิน มีเอกสารการรับจำนองและระบุดอกเบีย ตามที่กฏหมายกำหนด ตกลงกันว่า จะมาชำละดอกเบียทุกเดือน

แต่ ผู้จำนองไม่ทำตามสัญญา ก็เลยไปปรึาษาทนายแถวบ้าน ได้คำตอบจาก "ทนายว่า ต้องมีสัญญาเงินกู้อีก ถึงจะบักคับคดีได้ ?"

1. ไปจดจำนองในที่ดิน ถูกต้องทุกอย่าง แล้ว แต่ไม่สามารถบังคับให้ชำระหนี้

ได้ ถ้าไม่มีสัญญาเงินกูอีก จริง หรือไม่ครับ

2. ถ้าบังคับชำละหนี้ ไม่ได้ เราพอมีวิธี อื่นหรือไม่ เพื่อจะให้ลูกหนี้จำนอง มา

ชำระหนี้

3. ถ้าจะให้ลูกหนี้ ทำสํญญาเงินกู้ย่อนหลัง ได้ไหมครับ

ชื่อผู้ตอบ:

Visitors: 630,770